การแข่งขันว่าความศาลจำลองในกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศครั้งที่ 1(รอบคัดเลือกตัวแทนประเทศ) เป็นการแข่งขันเพื่อค้นหาตัวแทนระดับประเทศเพื่อเข้าร่วมการแข่งขันว่าความศาลจำลองในกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศที่เขตปกครองพิเศษฮ่องกงในปี 2559 โดยการแข่งขันรายการนี้เปิดโอกาสให้นักศึกษาวิชากฎหมายได้มีโอกาสสวมบทบาทเป็นฝ่ายโจทก์และฝ่ายจำเลย เพื่อว่าความในคดีอาชญากรรมระหว่างประเทศ โดยที่ประเทศไทยมีการแข่งขันกันเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายน 2558 ที่คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ และมีนักศึกษาวิชากฎหมายจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์และจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเข้าร่วมการแข่งขันหลายทีม ซึ่งในปีนี้นักศึกษาที่ได้รับชัยชนะได้แก่ คุณกัญจน์ จิระวุฒิพงศ์ คุณกานต์สินี เจริญดิษยารัตน์ คุณนันธพงษ์ ศรแก้ว จากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
![นักศึกษากำลังเตรียมตัวในห้องรับรองก่อนเข้าร่วมการแข่งขันศาลจำลองรอบคัดเลือกตัวแทนประเทศที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1210500.jpg)
นักศึกษากำลังเตรียมตัวในห้องรับรองก่อนเข้าร่วมการแข่งขันศาลจำลองรอบคัดเลือกตัวแทนประเทศที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
![นักศึกษาจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเตรียมตัวก่อนการแข่งขัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1219500.jpg)
นักศึกษาจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยเตรียมตัวก่อนการแข่งขัน
![นักศึกษากำลังเตรียมตัวในห้องรับรองก่อนเข้าร่วมการแข่งขันศาลจำลองรอบคัดเลือกตัวแทนประเทศที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1212500.jpg)
นักศึกษากำลังเตรียมตัวในห้องรับรองก่อนเข้าร่วมการแข่งขันศาลจำลองรอบคัดเลือกตัวแทนประเทศที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
![คุณกราเซียล่า พิคโคลี รองผู้อำนวยการสำนักงานภูมิภาค กรุงเทพฯ ของไอซีอาร์ซีกล่าวเปิดการแข่งขันศาลจำลอง](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1252500.jpg)
![นักศึกษาทั้งหมดที่เข้าร่วมการแข่งขันรวมตัวกันภายในห้องศาลจำลองก่อนเริ่มการแข่งขัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1257500.jpg)
นักศึกษาทั้งหมดที่เข้าร่วมการแข่งขันรวมตัวกันภายในห้องศาลจำลองก่อนเริ่มการแข่งขัน
![นักศึกษาทั้งหมดที่เข้าร่วมการแข่งขันลุกขึ้นยืนโดยพร้อมเพรียงกันเพื่อแสดงความเคารพต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1260500.jpg)
นักศึกษาทั้งหมดที่เข้าร่วมการแข่งขันลุกขึ้นยืนโดยพร้อมเพรียงกันเพื่อแสดงความเคารพต่อศาล
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนแรกขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1270500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนแรกขึ้นให้การต่อศาล
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายจำเลยขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1295500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายจำเลยขึ้นให้การต่อศาล
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์ขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1314500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์ขึ้นให้การต่อศาล
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์ตั้งใจฟังการขึ้นให้การของฝ่ายจำเลย](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1317500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์ตั้งใจฟังการขึ้นให้การของฝ่ายจำเลย
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายจำเลยขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1323500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายจำเลยขึ้นให้การต่อศาล
![คุณฐิติรัตน์ ทิพย์สัมฤทธิ์กุล รองผู้อำนวยการศูนย์ศึกษากฎหมายญี่ปุ่น คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ประกาศชื่อทีมเข้ารอบชิง](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1345500.jpg)
คุณฐิติรัตน์ ทิพย์สัมฤทธิ์กุล รองผู้อำนวยการศูนย์ศึกษากฎหมายญี่ปุ่น คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ประกาศชื่อทีมเข้ารอบชิง
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์ขึ้นให้การต่อศาลในรอบชิงชนะเลิศ](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1359500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์ขึ้นให้การต่อศาลในรอบชิงชนะเลิศ
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนแรกขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1279500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนแรกขึ้นให้การต่อศาล
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนแรกขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1281500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนแรกขึ้นให้การต่อศาล
![นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนที่สองขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1288500.jpg)
นักศึกษาจากทีมฝ่ายโจทก์คนที่สองขึ้นให้การต่อศาล
![ทีมฝ่ายโจทก์กำลังเตรียมเอกสารหลักฐานสำหรับการขึ้นให้การต่อศาล](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1292500.jpg)
ทีมฝ่ายโจทก์กำลังเตรียมเอกสารหลักฐานสำหรับการขึ้นให้การต่อศาล
![คุณกราเซียล่า พิโคลี่ รองผู้อำนวยการสำนักงานภูมิภาคกรุงเทพฯ แสดงความยินดีกับนักศึกษาที่เข้าร่วมการแข่งขัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1388500.jpg)
คุณกราเซียล่า พิโคลี่ รองผู้อำนวยการสำนักงานภูมิภาคกรุงเทพฯ แสดงความยินดีกับนักศึกษาที่เข้าร่วมการแข่งขัน
![รองศาสตราจารย์ณรงค์ ใจหาญ คณบดีคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มอบประกาศนียบัตรให้กับสมาชิกทีมชนะการแข่งขัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1397500.jpg)
รองศาสตราจารย์ณรงค์ ใจหาญ คณบดีคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มอบประกาศนียบัตรให้กับสมาชิกทีมชนะการแข่งขัน
![นักศึกษาที่เข้าร่วมการแข่งขันศาลจำลองในกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศถ่ายรูปร่วมกัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1374500.jpg)
นักศึกษาที่เข้าร่วมการแข่งขันศาลจำลองในกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศถ่ายรูปร่วมกัน
![รองศาสตราจารย์ณรงค์ ใจหาญ คณบดีคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มอบประกาศนียบัตรให้กับทีมที่ชนะการแข่งขัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1412500.jpg)
รองศาสตราจารย์ณรงค์ ใจหาญ คณบดีคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มอบประกาศนียบัตรให้กับทีมที่ชนะการแข่งขัน
![รองศาสตราจารย์ณรงค์ ใจหาญ คณบดีคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มอบประกาศนียบัตรให้กับนักศึกษาที่เข้าร่วมการแข่งขัน](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1404500.jpg)
รองศาสตราจารย์ณรงค์ ใจหาญ คณบดีคณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ มอบประกาศนียบัตรให้กับนักศึกษาที่เข้าร่วมการแข่งขัน
![คุณกราเซียล่า พิคโคลี่ รองผู้อำนวยการสำนักงานภูมิภาคกรุงเทพฯ ไอซีอาร์ซี กล่าวปิดงานการแข่งขันศาลจำลอง](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1419500.jpg)
![ผู้เข้าร่วมงานการแข่งขันศาลจำลองในกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศถ่ายรูปร่วมกันเป็นที่ระลึก](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1425500.jpg)
ผู้เข้าร่วมงานการแข่งขันศาลจำลองในกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศถ่ายรูปร่วมกันเป็นที่ระลึก
![คุณกัญจน์ จิระวุฒิพงศ์ คุณกานต์สินี เจริญดิษยารัตน์ และ คุณนันธพงษ์ ศรแก้ว ทีมชนะการแข่งขันศาลจำลองของไทย](https://blogs.icrc.org/th/wp-content/uploads/sites/104/2016/07/IMG_1427500.jpg)
คุณกัญจน์ จิระวุฒิพงศ์ คุณกานต์สินี เจริญดิษยารัตน์ และ คุณนันธพงษ์ ศรแก้ว ทีมชนะการแข่งขันศาลจำลองของไทย